Đề nghị chia sẻ Marc-framework cực kì đơn giản

Discussion in 'Chia sẻ tài nguyên Koha' started by nguyenquocuy, Oct 9, 2014.

1. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Mình nhận được đề nghị của bạn bạn thủ thư thế này:
    Mình mỗi lần nhập sách thường vào vinabook search, sau đó mình tìm thấy nội dung cuốn sách như bên dưới:
    Mình là một thủ thư không chuyên của một thư viện nhỏ, chỉ muốn mỗi khi nhập Koha, mình chỉ phải copy paste khoảng chục trường từ vinabook vào thẳng thư viện của mình ( ví dụ nhan đề tài liệu, tác giả, nhà xuất bản, số trang, kích thước, giá, hình thức, năm xuất bản, trọng lượng, nội dung tóm tắt, thể loại) - khoảng chục trường thôi. Mình thấy framework các bạn chia sẻ hoặc mặc định của Koha quá phức tạp và dài dòng, lại tiếng anh. Đặc biệt phần tác giả mình không biết làm sao để điền tên tác giả vào nữa ( nó không cho điền trực tiếp).
    Vậy mình muốn xin một Marc-framework rút gọn lại đơn giản hết sức có thể, nhiều nhất 20 trường (những trường khác ẩn đi, khi cần mới gọi ra), nhất là phần tác giả, để mình tự đánh vào, không phải tạo và search lằng nhằng nữa. Và nhất là bằng tiếng Việt được thì càng tuyệt ạ. Rất cám ơn mọi người.

Vậy mình xin mời bạn Quyền bên thư viện nội vụ, anh Hải Long bên daplib cùng tất cả các bạn khác chia sẻ framework của mình, framwork tiếng việt càng tốt, nhất là đáp ứng nhu cầu tối giản của bạn ấy. Xin cảm ơn!
  2. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Tối nay về sẽ up lên hệ thống fast frame work cho book siêu nhanh admin à.
  3. daplib

daplib Member

Sáng nay, mở dreamlib ra thấy bài viết này. Thực ra mình đang và sẽ viết phần này một cách bài bản để up lên cho mọi người cùng xem. Tuy nhiên bận quá, bây giờ mình sẽ trình bày một cách đơn giản theo những gì mình đang làm, đó là nhập vào một cuốn sách hoàn mới.
    - Bước 1 : Đăng nhập vào giao diện dành cho thủ thư, vào phân hệ biên mục (cataloging). Chọn biên mục loại tài liệu là sách (Books,booklets,workbooks).[​IMG]
    - Bước 2 : Vùng biên mục 0 mình để mặc định
    - Bước 3 : Vùng biên mục 1 phần thông tin tác giả, chọn trường 100 thông tin về tác giả chính, ở đây hệ thống không cho bạn nhập trực tiếp, cách đưa tác giả vào biểu ghi như sau:
    Bạn tìm tên tác giả cần nhập xem đã có chưa, ở đây mình nhập tìm tác giả "Kiều Ngọc Kim" không có:
    Như vậy trong dữ liệu chưa có tác giả Kiều Ngọc Kim, phải nhập mới
    Chọn [​IMG]
    Hiện ra giao diện nhập mới tác giả :
    Vùng 0 : nhập mặc định như sau:
    Vùng 1 : nhập như sau :
    Chọn Lưu (save), ra kết quả:
    Như vậy là đã nhập xong phần Tác giả, tiếp theo là phần tên sách cho mình tạm dừng ở đây để đi họp. Sẽ làm tiếp ngay trong ngày hôm nay. Gắng đợi nhé.
  4. daplib

daplib Member

Tiếp theo phần biên mục chuyển sang vùng tên sách nhập vào các trường dữ liệu sau:
    Vùng số 3 : Số trang, khổ sách...nhập
    Vùng số 5 : Nhập tóm tắt vào trường 520:
    Vùng số 9: Chọn loại hình tài liệu lưu ở dạng "Book"
    Cuối cùng chọn: Lưu (save) biểu ghi: [​IMG]
    Kết quả hiện ra giao diện nhập các thông tin về tình trạng tài liệu, giá tiền, số mã vạch...nhập vào các dữ liệu như sau:

Bấm add item (tạo bản tài liệu) kết quả :

Bước 4 : Gắn bìa sách vào biểu ghi (add cover) :
    Chọn biên mục (cataloging) nhập tên sách hoặc số barcode, để tìm kiếm biểu ghi :
    Bấm "Submit" kết quả :

Bấm : [​IMG]

Kết quả hiện ra chọn "Edit", chọn "Upload image":

Chọn ảnh từ máy tính :

Đợi "upload" xong bấm "process image":
    Kết quả:

Vậy là xong quá trình Biên mục một "Tên sách" tại thư viện chúng tôi.
    Đây là kết quả tra cứu tại tarng OPAC:
    Gõ từ khóa "Đất việt yêu thương"

Kết quả:

Đến đây tôi xin kết thúc Bài mô tả quá trình Biên mục một nhan đề sách tại Thư viện Trường Cao đẳng nghề Công nghệ cao Đồng An.
    Bài viết tôi chưa đi sâu vào việc phân tích các trường dữ liệu biên mục và mang tính chất chuyên môn thư viện. Tôi sẽ nghiên cứu và viết bài bản hơn ở các bài tiếp theo.
    Theo thực tế hoạt động thư viện tùy theo quy mô của từng đơn vị mà chúng ta sẽ có những mức độ biên mục tài liệu từ biên mục sơ lược đến biên mục chi tiết.
    Ngoài ra mọi người có thể tham khảo tại địa chỉ: daplib.dreamlib.vn để thấy kết quả biên mục của Thư viện chúng tôi.
    Trân trọng !
  5. nguyenquocuy

Anh ơi, anh post lại bài mới đi ạ. Chỗ này chỉ để share framework thôi. Bài anh post quá hay rồi, quá đầy đủ ạ. Anh cut nó ra thành bài mới nhé.
  6. daplib

daplib Member

Admin cứ cho mình để bài này ở đây, mình sẽ tạo một bài viết mới bài bản hơn. Mục đích mình muốn để bài viết này ở đây để ai chưa nghiên cứu về Marc Framwork cũng có thể biên mục được mà không phải phụ thuộc nhiều vào Marc Framwork. Theo thực tế mình đang sử dụng thì mình toàn sử dụng marc framwork mặc định. Trường nào cần nhập mình mới nhập, còn không nhập thì mình bỏ qua. Ngoại trừ các trường có đánh dấu * màu đỏ. Sẽ đơn giản hóa vấn đề đi rất nhiều
    Ý kiến của mình như vậy có được không.
  7. nguyenquocuy

Tất nhiên anh nói đúng. Nhưng em cũng tán thành đề nghị của bạn này. Ý bạn ấy là đơn giản hóa cái fastadd-framework hơn nữa, sao cho nó gần gần với nội dung bên vinabooks. Em thấy nó cũng tiết kiệm ối thời gian ấy ạ.
  8. Phạm Quang Quyền

9. nguyenquocuy

Bạn Quyền share lại file này lên đây luôn đi, đuôi .xml là dễ nhất, mà nhớ zip nó lại trước khi upload nhé
  10. Phạm Quang Quyền

Ok Admin! download trực tiếp file đính kèm, giải nén rồi import vào hệ thống nhé.

Attached Files:

daplib and nguyenquocuy like this.

Share This Page