Hướng dẫn backup và restore Koha

Discussion in 'Dành cho người mới bắt đầu' started by nguyenquocuy, Apr 17, 2014.

1. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Có 2 cách hay dùng để backup và restore Koha:
    Cách 1: Mình sẽ hướng dẫn bạn cách đơn giản nhất, ít phải dùng đến các câu lệnh của linux, phù hợp cho người mới bắt đầu tuy hơi thủ công- dùng Phpmydmin:
    Cài đặt trên server:
    Cách cài đặt PhpMyadmin bạn có thể xem chi tiết tại đây.
    Bạn chỉ việc bật terminal lên và đánh những dòng sau vào:
    sudo apt-get install phpmyadmin
    Chọn Apache server, riêng phần Mysql thì bạn bỏ qua vì bạn đã cài đặt mysql-server trước rồi. Phần này chú ý, nếu không, Phpmyadmin sẽ làm việc với cơ sở dữ liệu bạn mới tạo ra chứ không phải với CSDL bạn đã tạo trong quá trình cài đặt Koha
    Sau khi cài đặt xong, bạn cần add Phpmyadmin vào trong Apache config để có thể chạy được. Bạn mở file /etc/apache2/apache2.conf
    sudo nano /etc/apache2/apache2.conf
    sau đó thêm dòng sau vào cuối file:
    Include /etc/phpmyadmin/apache.conf
    save và đóng lại rồi khởi động lại apache:
    sudo service apache2 restart
    Sau đó bạn mở trình duyệt web lên, vào trang http://localhost/phpmyadminhoặchttp://tenthuvien.com/phpmyadmin (tenthuvien.com là phần bạn khai báo trong quá trình tạo host ảo tại file /etc/hosts ứng với ip 127.0.0.1 hoặc ip trên mạng LAN của máy cài Koha). Ví dụ trang của dreamlib dành cho test là:
    http://test.dreamlib.vn/phpmyadmin
    User và password bạn có thể dùng là root và pass lúc bạn tạo mysql (kiểm soát toàn bộ CSDL trên server), hoặc user/pass bạn dùng để login vào Koha lần đầu tiên, có dạng koha_tenthuvien/abkgfhsadakjdhkjh (dành cho CSDL của Koha)
    Sau đó bạn chọn CSDL của Koha và export.
    Với việc backup file qua Phpmyadmin thì không vấn đề gì, tuy nhiên việc restore thì lại có chút khó khăn, vì mặc định phpmyadmin không cho upload file dung lượng lớn. Chú ý một điều, bạn chỉ làm điều này khi restore, sau đó phải trả lại mặc định ban đầu, tránh các vấn đề về sau cho server. Bạn có thể làm như sau:
    Edit file /etc/php5/apache2/php.ini
    sudo nano /etc/php5/apache2/php.ini

Sau đó dùng lệnh Ctrl+W để search lần lượt 3 dòng sau:
    upload_max_filesize
    memory_limit
    post_max_size
    và thay đổi dung lượng mặc định phù hợp để bạn có thể upload dữ liệu qua phpmyadmin để restore. (sau khi upload xong, nhớ chỉnh lại như cũ)
    Trong vài trường hợp, nếu thông báo lỗi cần đánh thêm câu lệnh sau:
    sudo chmod -R 777 /var/lib/phpmyadmin/tmp
    sau đó restart lại apache2 (sudo service apache2 reload)
    Sau đó dùng câu lệnh sau để chuyển về như cũ, đảm bảo an toàn server
    sudo chmod -R 755 /var/lib/phpmyadmin/tmp

Cách 2: Backup-restore trực tiếp trên server Ubuntu:
    Bạn có thể xem chi tiết tại đây.
    Ngoài ra một chú ý là Koha có câu lệnh backup sẵn sau khi cài tại /etc/cron.d/koha-common
    và database sẽ backup 2 ngày gần nhất tại /var/spool/koha
    Phạm Quang Quyền and thangtq like this.
  2. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Hay ghê, cảm ơn bác Uy nhé. Backup là vô cùng quan trọng đối với dữ liệu trong thư viện!
  3. Cho em hỏi nếu vậy mình có thể không cần chạy câu lệnh mình vào thư mục mà Koha backup sẵn rồi copy qua máy local restore lại được không??
  4. nguyenquocuy

Tất nhiên được rồi. Chú ý là koha trên máy khác phải cùng phiên bản là được
  5. hihi, cho em hỏi thêm, hiện tại phiên bản thư viện của em là koha 3.10 em backup database lại, em restore lại trên phiên bản koha 3.12 và bị lỗi, em muốn sửa lỗi phải làm sao ạ.....
  6. nguyenquocuy

Update thư viện cũ của em lên 3.12 thử xem. Hoặc dùng live dvd 3.10 ấy. Sau update sau.
  7. Dạ, để em làm thử, cám ơn anh.
  8. nguyenquocuy

Để tí a xem, lần sau em up lên youtube ấy nhé.
  9. nguyenquocuy

Khổ quá, em thiếu dấu cách giữa 777 và thư mục. Tại anh cũng nhầm lúc làm hướng dẫn nên khi em copy vào nó mới không chạy. Em không để ý câu lệnh có 755 bên dưới nó có dấu cách :). Đánh lại câu lệnh này và cho a xem kết quả nhé. Mọi thứ khác em làm Ok cả. Thử search xem có chương trình nào khác có voice không?

Share This Page