Hướng dẫn cài đặt DSpace - 1. Cài các phần mềm hỗ trợ

Discussion in 'Huớng dẫn, tài liệu Dspace' started by PhanNgocDong, Dec 25, 2012.

1. PhanNgocDong

PhanNgocDong Moderator Staff Member

Để cài đặt DSpace, cần phải cài các phần mềm sau để hỗ trợ cho quá trình cài đặt và thao tác chỉnh sửa sau này.
    Danh mục phần mềm cần thiết để Cài đặt DSpace
    - Link download toàn bộ Bộ cài đặt: http://www.mediafire.com/?nu1ac7l296mlu
    - Pass unlock: DongPN

HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT
    Xem clip hướng dẫn cài đặt tại:

Last edited: Dec 20, 2014
  2. Dreamlib

Dreamlib Moderator Staff Member

Em phải thừa nhận dspace cần nhiều phần mềm phụ trợ đấy chứ a Đông nhỉ? Bên Koha cần mỗi apache, mysql, perl!
  3. PhanNgocDong

Thực ra 2 cái sau cùng (EditPlus Text Editor, Total Commander) ko cần. Đông hướng dẫn cài luôn vì nó tiện trong việc thao tác về sau nhất là các bạn chưa quyen với mấy câu lệnh DOS.
    Còn 2 chương trình Apache Ant, Apache-maven thì chỉ dùng khi xây dựng bộ cài và lúc cài DSpace thôi. Khi xong rồi thì lại ko cần dùng nữa.
    Dreamlib likes this.
  4. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Thế chính ra cũng chỉ có 3: Java, Postg với Apache tomcat. Mà e hỏi chút, Apache tomcat khác apache thường thế nào a nhỉ?
  5. PhanNgocDong

Yes, thực ra chạy thường trực thì chỉ có 3 cái đó thôi em.
    Còn về khác nhau giữa Apache và Apache Tomcat thì có phần giải thích từ wikipedia nè

Dreamlib likes this.
  6. Dreamlib

Dreamlib Moderator Staff Member

Em setup anh tk bên dreamlib rồi a nhé, có gì a post thẳng lên home. Post lại chắc nhanh hơn ạ! Vừa post bên forum, những bài quan trọng a cho thêm lên home nhé!
  7. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Anh Đông check lại giúp em 2 cái video nhé, hôm nay e xem lại không được ạ
    PhanNgocDong likes this.
  8. PhanNgocDong

Do cái host free nên lâu lâu nó die, Anh mới thêm 1 link mới dự phòng
  9. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Nghĩ cũng khổ thật, cứ thư viện viên là lại phải kiếm host free anh Đông nhỉ. Mà free thì nhiều khi rõ khổ!
  10. boy_pro90

boy_pro90 New Member

Bạn Đông ơi, mình vừa cài DSpace 4.2(bản mới nhất) đã thành công và thực hiện thao tác cuối cùng là tạo ra các file xml(như jspui.xml, sorl.xml, xmlui.xml,...) rồi copy vào C:\Program Files\Apache Software Foundation\Tomcat 8.0\conf\Catalina\localhost (như file tài liệu hướng dẫn: DSpace-Manual.pdf ), cho mình hỏi là sao bản mới này chạy chậm vậy? mình phải chờ rất lâu khi khởi động tomcat.
    P/s: xóa các file xml đi thì lại nhanh như bình thường.
    Thanks!
    nguyenquocuy likes this.

Share This Page