Hướng dẫn cài đặt DSpace - 1. Cài các phần mềm hỗ trợ

Discussion in 'Huớng dẫn, tài liệu Dspace' started by PhanNgocDong, Dec 25, 2012.

1. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Mình cũng gặp vấn đề tương tự, Tomcat7 trên Ubuntu cũng chạy rất lâu, có khi load mãi ko load đc site dspace, làm mình cứ phải restart tomcat7. Có khi mình thử xóa đi như bạn nói xem.
  2. PhanNgocDong

PhanNgocDong Moderator Staff Member

Lâu quá vào forum lại,

Theo như cộng đồng kháo nhau thì Apache Tomcat v7 trở đi, mỗi khi Start thì nó sẽ loát hết các file JAR nên sẽ bị chậm lúc ban đầu, sau khi load xong thì quá trình chạy không bị ảnh hưởng gì.
    Nhưng hình như từ DSpace 4.x trở khi sẽ không dùng Tomcat 6.x đc nữa.
    Một điểm nữa của Tomcat 7.x là mỗi khi Stop, thì sẽ mất một khỏang thời gian thì mới Start lại được (hơi lâu)

Còn việc xóa các file .xml đi thì nó nhanh thì đúng rồi, vì lúc này Tomcat trống trơn, đâu có gì load đâu.

Bạn @boy_pro90 có thể cấu hình file server.xml giống như các phiên bản trước (như tài liệu mình) mà không cần phải làm như cách trong file manual.
  3. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Lâu lắm rồi mới thấy Anh Phan Ngọc Đông quay trở lại diễn đàn. Warmly welcome anh Phan Ngọc Đông nhé. Mừng quá!!!
  4. Mong các tiền bối chỉ giáo giúp! Em đang sử dụng Xamp 3.2.1 muốn cài đặt dspace thì cần cài thêm những phần mềm nào nữa ak?
  5. nguyenquocuy

Bạn dùng windows hay Linux (ubuntu)?
  6. em dùng window
  7. dspace có thể tích hợp cài luôn trong xamp được ko anh? nếu có thể anh chỉ cách làm giúp em với, em mới bắt đầu làm nên còn gà mờ lắm
  8. nguyenquocuy

Vậy đợi anh Lâm trả lời bạn nhé. Bạn có thể mail trực tiếp cho anh ây nhé. Nếu dùng Linux thì xampp dùng rất ổn( có hướng dẫn trên forum đó), còn trên windows mình không biết.
  9. Cám ơn anh nhé
  10. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Theo mình được biết thì XAMPP chỉ hỗ trợ server Apache, Dspace thì lại dùng họ Apache Tomcat vì vậy không the sử dụng được XAMPP cho Dspace. Còn cài thì cần những thứ sau:
    1. Notepad ++ (để cấu hình các file - không mang tính bắt buộc)
    2. Java -JDK 6 trở lên (Cần cài đầu tiên)
    3. Apache maven (để biên dịch mã nguồn về máy)
    4. Apache ant (để dịch bộ biên dịch thành ứng dụng Dspace)
    5. Hệ quản trị cơ sở dữ liệu PostgreSQL (nên từ 9.1 trở đi hỗ trợ Tất các phiên bản của Dspace)
    6. Apache Tomcat (nên dùng version 7 trở đi hỗ trợ tất các phiên bản của Dspace).
    Nếu cài dspace 4.x trở lên trên windows phải cấu hình tệp tin pom.xml trong bộ source trước khi cài nhé, vì bản 4.x chủ yếu hỗ trợ LINUX, nên phải cấu hình khi cài trên Windows.
    Hy vọng giúp được bạn phần nào. Chúc thành công! @Lê Thị Huệ Anh
    Lê Thị Huệ Anh likes this.

Share This Page