[Hướng dẫn] Hồi phục Koha sau sự cố không thể vào được trang Admin

Discussion in 'Trang quản lí Koha (Admin)' started by nguyenquocuy, Jan 19, 2015.

1. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Vấn đề thực sự quan trọng đó là trước khi muốn thử nghiệm gì đó với Koha, bạn nên backup lại dữ liệu. Nếu bạn luôn làm vậy, bài này sẽ không có nhiều tác dụng. Nhưng nếu bạn quên backup dữ liệu, có một vài sự cố đặc biệt làm bạn " không còn cơ hội" để làm lại. Bài này hướng dẫn giải quyết một trong những trường hợp như vậy, đó là sau khi chỉnh sửa trang admin, bạn không còn Login vào được trang Admin đó nữa.
    Ví dụ có thể kể đến- Bạn để time out = 1s ( sau khi login 1s, nó sẽ tự logout- không thể có thời gian sửa lại)
    Tương tự là bạn tùy chỉnh gì đó mà form login của trang admin không hiện ram sau đó cũng không thể login vào để sửa....
    Để khắc phục sự cố, hãy chắc chắn bạn đã cài Phpmyadmin cho trang web của mình ( nếu không có thể search bài hướng dẫn cài đặt phpmyadmin trên forum).
    Sau đó bạn hãy login vào trang phpmyadmin, vào cơ sở dữ liệu của bạn và tìm đến table systempreferences ( nằm gần dưới cùng).
    Sau đó hãy chắn chắn bạn show toàn bộ các dòng ( rows) của table này và search với từ khóa trường mà bạn muốn chỉnh lại ( nguyên nhân dẫn đến việc bạn không thể vào được trang admin. Trong ví dụ này sẽ là mục intranetuserjs.
    Sau khi tìm đến đúng dòng ( row) cần tìm, click edit và vào xóa hoặc chỉnh sửa lại giá trị như cũ. Sau đó save là xong.
    Một lần nữa, hãy chắc chắn bạn đã Backup, backup và backup sữ liệu trước khi tiến hành tìm hiểu về Koha cũng như Dspace. Chúc các bạn thành công!

2. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Bài viết cho quản trị KOHA nâng cao, thanks to Admin @nguyenquocuy !
    nguyenquocuy likes this.
  3. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Dạo này nhiều em sinh viên vào tìm hiểu về Koha và Ubuntu. Bạn @Phạm Quang Quyền có time vào hướng dẫn các em nó nhé!
    Phạm Quang Quyền likes this.
  4. Phạm Quang Quyền

Phạm Quang Quyền Moderator Staff Member

Nhất định rồi Admin à, trong số đó, có sinh viên bên trường Đại học Nội vụ Hà Nội đó admin à.

Share This Page