Search với tiếng việt không dấu và có dấu

Discussion in 'Chia sẻ tài nguyên Koha' started by nguyenquocuy, Jan 26, 2013.

1. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Koha chỉ hỗ trợ search tiếng việt có dấu bằng tiếng việt có dấu (khi dữ liệu bạn nhập là tiếng việt có dấu) hoặc tiếng anh (dữ liệu nhập tiếng anh). Hiện tại Koha chưa hỗ trợ việc search tiếng việt có dấu bằng tiếng việt không dấu.
    Do đó bạn có thể trong một số trường hợp riêng search tiếng việt không dấu, ví dụ tinh yeu -tình yêu
    Tuy nhiên bạn không thể làm điều đó với đa phần các từ khác.Chúng tôi đã tìm ra một cách đơn giản giúp bạn làm việc này. Đơn giản là chúng tôi thêm vào một bảng những kí tự được cho là tương đương nhau khi chương trình search:
    Ví dụ á à ạ ả ã â ấ ầ ẩ ậ ẫ ă... thì tương đương với a, đ tương đương với d ....
    Và khi đó các bạn search a, nó tìm tất cả các từ có á à ả ã ạ, ấ ă...
    Nói dài dòng như vậy để giải thích cho những bạn muốn tìm hiểu sâu hơn về cách làm việc của Koha trên các hệ điều hành. Đơn giản hơn, khi bạn cài Koha on Ubuntu (or debian), bạn chỉ việc copy file word-phrase-utf.chr (đính kèm cuối bài) về server của bạn, sau đó copy đè vào file cũ với câu lệnh sau:
    sudo cp file-ban-da-download /etc/koha/zebradb/etc/word-phrase-utf.chr
    Trong đó /etc/koha/zebradb là thư mục của zebraindex dành cho Koha khi bạn cài đặt. Có thể thay đổi tùy hệ điều hành. Hoặc đơn giản hơn bạn có thể thử với:
    locate word-phrase-utf.chr sẽ cho bạn đường dẫn đến file word-phrase-utf.chr cần thay thế
    Với những bạn đang sử dụng dreamlib thì không cần lo gì cả, chúng tôi tích hợp luôn trên server rồi. Chúc các bạn may mắn.

Attached Files:

2. Có thể giải thích cho em rõ hơn về vấn đề này không ạ.
    Code:
    Một trong những lí do là chúng ta nhập dữ liệu bằng Unicode, trong khi Koha mã hóa kí tự bằng Utf-8.
  3. nguyenquocuy

nguyenquocuy Administrator Staff Member

Mình tìm hiểu qua thì thấy người Việt hay đánh tiếng vệt bằng unikey thôi, và Koha hỗ trợ mã hóa Utf, mà bảng chữ cái tiếng Việt thì không có sẵn trong phần search của Koha, tuy nhiên đọc lại thấy đoạn này diễn tả khó hiểu thật nên xóa rồi :D!
  4. khanh2511

khanh2511 New Member

thông tin cần thiết cho nhiều người

Share This Page